5 tác hại nghiêm trọng khi trẻ xem phim 'người lớn'

     

Em gái tôi bị chúng ta trai dụ dỗ quan hệ tình dục lúc 15 tuổi 5 tháng. Bạn quan hệ tình dục với em tôi 17 tuổi. Hiện thời em tôi đang xuất hiện bầu. Mái ấm gia đình tôi mong làm 1-1 tố cáo bạn trai của em tôi. Cho tôi hỏi ví như gia đình cửa hàng chúng tôi tố cáo thì người đó sẽ chịu mức án như vậy nào? gia đình tôi đã đạt được bồi thường không?


Nội dung này được Nguyễn Thị Phương Liên - Vụ các vấn đề chung về xây dựng luật pháp tư vấn như sau:


*

1. Về vụ việc truy cứu trách nhiệm hình sự

Với những tin tức mà chúng ta đã hỗ trợ thì y định tại của cục luật Hình sự thì bạn trai của em gái bạn sẽ không bị truy tìm cứu nhiệm vụ hình sự vì:

- Theo khí cụ tại Điều 112 của bộ luật Hình sự thì fan nào ức hiếp dâm trẻ nhỏ từ đầy đủ 13 tuổi mang đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tầy từ bảy năm mang đến mười lăm năm.

Bạn đang xem: 5 tác hại nghiêm trọng khi trẻ xem phim 'người lớn'

Theo đó, fan nào dùng vũ lực, bắt nạt doạ sử dụng vũ lực hoặc tận dụng tình trạng quan yếu tự vệ được của nạn nhân hoặc mánh lới khác giao phối với nàn nhân trái với ý ao ước của họ. Các bạn trai của em gái bạn không có dấu hiệu dùng vũ lực, nạt doạ sử dụng vũ lực hoặc tận dụng tình trạng cấp thiết tự vệ được của nạn nhân hoặc mánh khoé khác để giao cấu với em gái các bạn trái cùng với ý ý muốn của cô ấy. Theo như tin tức bạn hỗ trợ thì em gái bạn giao cấu với bạn trai cô ấy là hoàn toàn tự nguyện, không xẩy ra cưỡng ép với trái ý ao ước của cô ấy.

Do vậy, bạn trai của em gái bạn sẽ không bị truy tìm cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 112.

- Theo nguyên lý tại Điều 115 của bộ luật Hình sự thì tín đồ nào vẫn thành niên nhưng mà giao cấu với trẻ em từ đầy đủ 13 tuổi mang đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù hãm từ một năm đến năm năm.

Em gái chúng ta dưới 16 tuổi, tự nguyện giao hợp với chúng ta trai cô ấy nhưng lại trường phù hợp này, bạn trai cô ấy không đủ 18 tuổi, vì thế không đủ dấu hiệu cấu thành tội giao phối với con trẻ em.

Xem thêm: Bột Lưu Huỳnh Mua Ở Đâu Giá Rẻ Nhất Hiện Nay, Mua Bột Lưu Huỳnh Ở Đâu Giá Rẻ Nhất Hiện Nay

2. Về sự việc bồi thường

- Theo mức sử dụng của điều khoản hiện hành thì em gái bạn sẽ không được bồi hoàn vì trường hòa hợp này không tồn tại thiệt sợ xảy ra.

- Em gái bạn cũng có thể yêu cầu các bạn trai cung cấp cho con theo giải pháp tại Điều 50 Luật hôn nhân gia đình và gia đình:

“1. Nghĩa vụ cấp chăm sóc được tiến hành giữa cha, chị em và con, giữa các bạn em với nhau, thân ông bà nội, các cụ ngoại và cháu, giữa vợ và ông chồng theo công cụ của chế độ này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể sửa chữa thay thế bằng nghĩa vụ khác và bắt buộc chuyển giao cho tất cả những người khác.

2. Vào trường hợp bạn có nhiệm vụ nuôi dưỡng nhưng trốn tránh nghĩa vụ đó thì buộc phải tiến hành nghĩa vụ tiếp tế được hiện tượng tại hiện tượng này.”

Trường hợp bạn trai của em gái các bạn không bằng lòng cháu bé bỏng là con anh ta thì em gái các bạn có quyền yêu cầu xác định phụ vương cho nhỏ theo những quy định sau đây:

Theo hiện tượng tại Điều 64 Luật hôn nhân gia đình và gia đình thì: “Người không được trao là cha, bà mẹ của một người hoàn toàn có thể yêu ước Tòa án xác minh người đó là bé mình Người được nhận là cha, bà mẹ của một người rất có thể yêu mong Tòa án xác minh người đó không phải là con mình.”Ngoài ra Điều 66 Luật hôn nhân và mái ấm gia đình cũng quy định: “Mẹ, phụ thân hoặc fan giám hộ theo lao lý của luật pháp về tố tụng dân sự bao gồm quyền tự bản thân yêu cầu tandtc hoặc ý kiến đề xuất Viện kiểm liền kề yêu cầu Tòa án xác minh cha, mẹ cho con chưa thành niên, nhỏ đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc khẳng định con mang lại cha, mẹ mất năng lực hành vi dân sự.”

Như vậy theo hình thức của luật pháp em gái chúng ta có quyền yêu cầu toàn án nhân dân tối cao hoặc đề xuất Viện kiểm gần kề yêu cầu tòa án xác định thân phụ cho bé mình.

Sau khi có ra quyết định của tand tuyên các bạn trai các bạn là thân phụ đưa trẻ, em gái các bạn có quyền yêu thương cầu bạn trai chúng ta cấp dưỡng mang đến con.